A ƙarshe, kwano da aka yi da bioplastic don tafasasshen ruwa!

Bioplastics kayan filastik ne da aka yi daga biomass maimakon ɗanyen mai da iskar gas.Sun fi dacewa da muhalli amma sun fi zama ƙasa da ɗorewa da sassauƙa fiye da robobin gargajiya.Hakanan ba su da kwanciyar hankali lokacin da zafi ya fallasa su.
Abin farin ciki, masana kimiyya a Jami'ar Akron (UA) sun sami mafita ga wannan gazawar ta ƙarshe ta hanyar wuce ƙarfin bioplastics.Ci gaban su zai iya ba da gudummawa mai mahimmanci ga dorewar robobi a nan gaba.
Shi-Qing Wang, dakin gwaje-gwaje na PhD a UA, yana haɓaka ingantattun dabaru don canza ƙwayoyin polymers masu ƙarfi zuwa kayan aiki masu ƙarfi da sassauƙa.Sabon ci gaban ƙungiyar shine samfurin kofi na polylactic acid (PLA) wanda yake da ƙarfi, bayyananne, kuma ba zai ragu ko ya lalace ba lokacin da aka cika shi da ruwan zãfi.
Filastik ya zama wani muhimmin bangare na rayuwarmu ta yau da kullun, amma yawancinsa ba a sake yin amfani da su don haka yana taruwa a wuraren da ake zubar da ƙasa.Wasu alƙawarin hanyoyin da za a iya amfani da su ko kuma takin zamani kamar PLA galibi ba su da ƙarfi don maye gurbin burbushin man fetur na gargajiya kamar su polyethylene terephthalate (PET) saboda waɗannan kayan ɗorewa suna da ɓarna sosai.
PLA sanannen nau'i ne na bioplastic da ake amfani dashi a cikin marufi da kayan aiki saboda yana da arha don samarwa.Kafin dakin gwaje-gwaje na Wang ya yi haka, an iyakance amfani da PLA saboda ba zai iya jure yanayin zafi ba.Shi ya sa wannan binciken zai iya zama ci gaba ga kasuwar PLA.
Dr. Ramani Narayan, sanannen masanin kimiyyar halittu kuma farfesa a Jami'ar Jihar Michigan, ya ce:
PLA ita ce jagorar 100% na duniya da za a iya lalacewa kuma cikakkiyar takin polymer.Amma yana da ƙananan ƙarfin tasiri da ƙananan zafin jiki na murdiya.Yana yin laushi kuma yana rushewa da tsari a kusan 140 F, yana mai da bai dace da nau'ikan marufi masu zafi da yawa da kwantena masu zubarwa ba.Binciken Dr. Wang zai iya zama fasaha na ci gaba saboda samfurin nasa na PLA yana da ƙarfi, bayyananne, kuma yana iya ɗaukar tafasasshen ruwa.
Ƙungiyar ta sake yin tunani akan hadadden tsari na filastik PLA a matakin kwayoyin don cimma juriyar zafi da ductility.Wannan kayan yana kunshe da kwayoyin sarkar da aka hade su kamar spaghetti, hade da juna.Don zama mai ƙarfi thermoplastic, masu binciken dole ne su tabbatar da cewa crystallization bai rushe tsarin saƙa ba.Ya fassara wannan a matsayin damar da za a ɗauko dukan noodles a lokaci ɗaya tare da nau'i-nau'i guda biyu, maimakon 'yan noodles da ke zamewa da sauran.
Samfurin su na kofin filastik na PLA na iya ɗaukar ruwa ba tare da rubewa ba, raguwa ko zama mara kyau.Ana iya amfani da waɗannan kofuna a matsayin madadin yanayin muhalli ga kofi ko shayi.


Lokacin aikawa: Fabrairu-08-2023